Triển lãm do Cục Văn thư và Lưu trữ nhà nước (Trung tâm Lưu trữ quốc gia I) hợp tác với Cục Lưu trữ Pháp (Lưu trữ quốc gia Hải ngoại) và Viện Viễn Đông Bác cổ Pháp tổ chức nhân dịp kỷ niệm 50 năm thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam - Pháp (1973 - 2023), 10 năm hai nước nâng tầm quan hệ đối tác chiến lược (2013 - 2023). Triển lãm giới thiệu hơn 100 bản vẽ, tài liệu lưu trữ và hình ảnh về cây cầu từ năm 1898 đến năm 1975 cùng một số tranh, ảnh và hiện vật của các nhiếp ảnh gia, các cá nhân trong và ngoài nước và được bố cục gồm 3 phần:
- Cây cầu sinh ra từ ý tưởng điên rồ!
- Bên cầu Long Biên
- Ký ức cầu Long Biên trong chúng ta